Tại một điểm A nằm cách nguồn âm N (Nguồn điểm) một khoảng NA = 1m (Miễn phí)

admin

Câu hỏi:

04/11/2021 122,461

C. IA = 0,1W/m2

Đáp án chính xác

Đáp án: C

HD Giải: Tại một điểm A nằm cách nguồn âm N (Nguồn điểm) một khoảng NA = 1m (ảnh 1)

=> Tại một điểm A nằm cách nguồn âm N (Nguồn điểm) một khoảng NA = 1m (ảnh 2)

=> I = 0,1 W/m2

Nhà sách VIETJACK:

🔥 Đề thi HOT:

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một sóng âm truyền trong không khí. Mức cường độ âm tại điểm M và tại điểm N lần lượt là 40dB và 80dB. Cường độ âm tại N lớn hơn cường độ âm tại M

A. 10000 lần

B. 1000 lần

C. 40 lần

D. 2 lần

Câu 2:

Một sóng âm có tần số xác định truyền trong không khí và trong nước với vận tốc lần lượt là 330m/s và 1452m/s. Khi sóng âm đó truyền từ nước ra không khí thì bước sóng của nó sẽ

A. giảm 4,4 lần

B. giảm 4 lần

C. tăng 4,4 lần

D. tăng 4 lần

Câu 3:

Xét điểm M ở trong môi trường đàn hồi có sóng âm truyền qua. Mức cường độ âm tại M là L (dB). Nếu cường độ âm tại điểm M tăng lên 100 lần thì mức cường độ âm tại điểm đó bằng

A. 100L (dB)

B. L + 100 (dB)

C. 20L (dB)

D. L + 20 (dB)

Câu 4:

Một nguồn âm là nguồn điểm phát âm đẳng hướng trong không gian. Giả sử không có sự hấp thụ và phản xạ âm. Tại một điểm cách nguồn âm 10m thì mức cường độ âm là 80dB. Tại điểm cách nguồn độ âm 1m thì mức cường độ âm bằng

A. 100dB

B. 110dB

C. 120dB

D. 90dB

Câu 5:

Tại một vị trí trong môi trường truyền âm, khi cường độ âm tăng gấp 10 lần giá trị cường độ âm ban đầu thì mức cường độ âm

A. giảm đi 10B

B. tăng thêm 10B

C. tăng thêm 10dB

D. giảm đi 10dB

Câu 6:

Tại một điểm trên trục Ox có một nguồn âm điểm phát âm đẳng hướng. Hình vẽ bên là đồ thị biểu diển sự phụ thuộc của cường độ âm I tại những điểm trên trục Ox theo toạ độ x. Cường độ âm chuẩn là I0 = 10-12 W/m2. M là điểm trên trục Ox có toạ độ x = 4 cm. Mức cường độ âm tại M có giá trị gần nhất với giá trị nào sau đây ?

Tại một điểm trên trục Ox có một nguồn âm điểm phát âm đẳng hướng (ảnh 1)

A. 24,4dB

B. 24dB

C. 23,5dB

D. 23dB